Skip Ribbon Commands
Skip to main content
Thứ tư, ngày 28 tháng 9 năm 2022
English
a A
Ngày 31/08/2022-16:44:00 PM
Trường hợp hủy thầu
Câu hỏi của bạn đọc Phạm Xuân Triều, email: phamxuantrieu88@gmail.com.

Một doanh nghiệp tham gia dự thầu với gói thầu A theo kế hoạch lựa chọn nhà thầu năm 2021, đã trúng thầu và đã được phê quyệt kết quả lựa chọn nhà thầu vào tháng 7/2022. Tuy nhiên, trước đó với gói thầu B theo kế hoạch lựa chọn nhà thầu năm 2017, theo kết luận thanh tra đã phát hiện dấu hiệu vi phạm về thông thầu và đã chuyển cơ quan điều tra vào tháng 5/2022, đến nay chưa có quyết định khởi tố vụ án của cơ quan điều tra.

Vậy cho hỏi gói thầu A đã phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu có thuộc trường hợp hủy thầu theo Điều 17 Luật Đấu thầu 2013 và có đủ điều kiện để tiến hành ký hợp đồng không?

Về vấn đề này, Bộ Kế hoạch và Đầu tư có ý kiến như sau:

Theo quy định tại khoản 4 Điều 17 Luật Đấu thầu, một trong các trường hợp hủy thầu là có bằng chứng về việc đưa, nhận, môi giới hối lộ, thông thầu, gian lận, lợi dụng chức vụ, quyền hạn để can thiệp trái pháp luật vào hoạt động đấu thầu dẫn đến làm sai lệch kết quả lựa chọn nhà thầu.

Theo đó, việc hủy thầu cần căn cứ quy định nêu trên. Việc xét duyệt trúng thầu tuân thủ quy định tại Điều 43 Luật Đấu thầu, điều kiện ký kết hợp đồng quy định tại Điều 64 Luật Đấu thầu./.


Bộ Kế hoạch và Đầu tư

  • Tổng số lượt xem: 928
  •  

Đánh giá

(Di chuột vào ngôi sao để chọn điểm)
  
Cổng thông tin điện tử Bộ Kế hoạch và Đầu tư
Bản quyền thuộc về Bộ Kế hoạch và Đầu tư
Địa chỉ: 6B Hoàng Diệu, Ba Đình, Hà Nội - ĐT: 080.43485; Phòng Hành chính - Văn phòng Bộ: 024.38455298; Fax: 024.38234453.
Trưởng Ban Biên tập: Nguyễn Như Sơn – Giám đốc Trung tâm Tin học; Email: banbientap@mpi.gov.vn
Ghi rõ nguồn Cổng thông tin điện tử Bộ Kế hoạch và Đầu tư (www.mpi.gov.vn) khi trích dẫn lại tin từ địa chỉ này.